Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับโบรกเกอร์ 4 และ 5 จุดครับ  (Read 12570 times)

Redbull

• Full Member
รบกวนสอบถามครับ..
ผมลองเทส EA ในโบรกเกอร์ Instaforex ครับ..
ปัญหาคือ โบรกนี้บางครั้งมันก็ 4 จุด บางครั้งมันก็ 5 จุด จึงทำให้ EA ไม่เปิดออเดอร์ เมื่อเป็น 5 จุด เนื่องจากเซต sl และ tp ไว้แค่ 20...
คำถามคือ สามารถตรวจสอบว่า ณ ปัจจุบันเป็น 4 หรือ 5 จุด ก่อนเปิดออเดอร์ได้ไหมครับ เช่น ถ้าเป็น 4 จุดก็ใช้ค่าเดิมที่เซตไว้ ถ้าเป็น 5 จุดก็คูณ 10 เข้าไป อะไรประมาณนี้ ได้ไหมครับ...
ขอบคุณมากมายล่วงหน้าครับ... ;D ;D ;D

hyperxeon

• Newbie
  • *
ใช้ค่า Digits ตรวจสอบได้ครับ
// ค่าตัวคูณ Default สำหรับโบรกเกอร์ 4 จุด (set เป็นตัวแปรแบบ Global ไว้เลยก็ได้ครับ)
double MP = 1.0;   

// เพิ่ม 2 บรรทัดนี้ลงไปในส่วนของฟังก์ชั่น init() เพื่อเช็คว่าเป็นโบรกเกอร์ 5 จุดหรือไม่
if(Digits == 5 || Digits == 3)
   MP = 10.0;

// ตอนเอาไปใช้ก็จะประมาณนี้
OrderSend(Symbol(), OP_BUY, lot, Ask, slippage * MP, Ask- stoploss*MP, Ask+ takeprofit*MP, comment, magic, 0, Green);

Redbull

ขอบพระคุณมากมายครับ... ;D ;D ;D
ติดตรงไหนขอรบกวนอีกครั้งนะครับ... ::)

D_Diamond

• Hero Member
    • Expert Forex Trading
เกิดมาพึ่งจะเคยได้ยินว่ามีโบรกที่มันเปลี่ยน Digits ตลอดเวลาได้ด้วย

ถ้ามันเปลี่ยนตลอดเวลาได้จริงๆ โค้ดท่าน Hyperxeon ใช้ไม่ได้นะครับ
เพราะถ้าใช้ใน init มันจะเช็ครอบเดียว  ไม่ได้เช็กตลอดเวลา  ต้องไปเช็กใน start ครับ

แต่ถามจริงๆมันเปลี่ยนกันได้แน่เหรอครับ ท่าน Redbull อำรึเปล่า

..........................................

วิธีที่ผมใช้นะครับ  ไม่ต้องสนเลยว่าราคามันจะมี 4 หรือ 5 หลัก และไม่ต้องตรวจสอบตลอดเวลา
ให้ทำแบบนี้

สร้างตัวแปลไว้ในส่วนโกลบอล

double  point = 0.0001 ;    

ต่อไปตรวจสอบใน init

void()
{
if( Digits < 4 ) point = 0.01;

}

แล้วเวลาจะเปิดออเดอร์ หรือ modify ให้ใช้ point แทน Point แบบนี้

OrderSend(Symbol(), OP_BUYSTOP, lotsize, ld_28, 2, ld_28 - StopLoss * point, ld_28 + 40 * point, OrderCmt, Magic, 0, Lime) ;

เวลาตั้งค่าอีเอก็ตั้งค่าเหมือนโบรก 4 หลัก ใส่ sl 20 ได้เลย ไม่ว่าจะเทรดโบรก 4หลัก หริอ 5 หลัก ครับ

ปล.วิธีนี้ถ้าจำไม่ผิดผมลอกมาจาก EA BOSS
« Last Edit: สิงหาคม 01, 2012, 11:25:10 pm by D_Diamond »

Redbull

ขอบคุณครับคุณครู D_Diamond....
ไม่ได้อำครับ..ปกติมัน 4 หลักครับ ผมคิดว่าโบรกคงจะอัปให้เป็น 5 หลักหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ..แฮ่ะ แฮ่ะ
แต่หลังๆ มาก็ 5 หลักตลอดล่ะ..นานๆ จะมี 4 หลักโผล่มาสักที...
งั้นผมขอลองก่อนนะครับ...ติดตรงไหนขอรบกวนอีกครั้งนะครับ...
เมื่อคืน Pip Jet แจก 2 Pips ครับ... ;D ;D
ขอบคุณครับ...  :-* :-*