Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: รบกวนสอบถามหน่อยครับ  (Read 7801 times)

mildassassin

• Jr. Member
  • **
รบกวนสอบถามหน่อยครับ
« on: กันยายน 02, 2010, 11:07:23 pm »
พอดีผมทำ ea ขึ้นมาจากเว็บสร้าง ea น่ะครับ
http://sufx.core.t3-ism.net/ExpertAdvisorBuilder/
แต่มันมีปัญหาตรงที่ว่า
พอดีผมทำ ea ตามสัญญาณของค่า Stochastic Oscillator น่ะครับ
ปัญหาก็คือ ตอนที่เลือกว่าเราจะเอาค่าไหนเป็นค่าในการคำนวนน่ะครับ
มันเหมือนจะต้องรอให้สัญญาณปิดค่าตามเวลาของ Time frame ก่อนน่ะครับ
สมมติว่า ผมเปิด time frame ที่ 1h ผมก็ต้องรอให้มันครบ 1 ชม.ก่อน ea ถึงจะเอามาคำนวนให้น่ะครับ
ที่ผมต้องการก็คือ อยากให้เอาค่า ณ ขณะนั้นเลยน่ะครับ ไม่ต้องรอให้ครบ ชม. ก่อนแล้วค่อยเอามาคำนวน
สมมติว่าผมต้องการให้ค่ามันต่ำกว่าค่าของสัญญาณของแท่งที่แล้วสัก 10 สมมติว่า
ค่าของสัญญาณแท่งที่แล้วเป็น 100 แล้วผมตั้งค่าให้มันเป็น 90 แล้วก็ปิด
แต่มันไม่สามารถทำได้ เพราะต้องรอให้ครบ ชม. ก่อน ซึ่งมันทำให้ค่ามันต่ำกว่าที่ผมตั้งไว้ที่ 90 น่ะครับ
ea มันเลยไม่ปิดออเดอร์ให้ ผมต้องไปแก้ไข หรือว่าต้องไปทำยังไงดีครับ ถึงจะปิดได้ตามค่าที่ผมต้องการน่ะครับ
ขอบคุณครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: รบกวนสอบถามหน่อยครับ
« Reply #1 on: กันยายน 02, 2010, 11:34:47 pm »
เท่าที่อ่านดู  น่าจะเกิดจากตอนเรียกใช้ค่าอินดิเคเตอร์ เรียกแท่งก่อนหน้าที่เป็น 1 หรือเปล่าครับแทนที่จะเรียกค่าแท่งปัจจุบันที่เป็น 0 ลองไล่ code ดูตรงนี้ก่อนครับ

• **
« Reply #2 on: กันยายน 02, 2010, 11:55:58 pm »
คือ ตอนที่เขียน ea น่ะครับ มันจะต้องรอให้มีค่า close เกิดขึ้นมาก่อนแล้ว ea ถึงค่อยนำมาคำนวนน่ะครับ
ผมอยากให้ ea สามารถที่จะรับค่าได้ทันทีเลยน่ะครับ ไม่ต้องรอให้มีค่า close ตอนปิดแท่งเทียนก่อนน่ะครับ
ผมเอาส่วนนึงของ ea มาให้ดูน่ะครับ เป็นส่วนกำหนดค่า

double Buy1_1 = iMA(NULL, 0, 10, 0, MODE_SMA, PRICE_CLOSE, Current + 0);

ตรง PRICE_CLOSE นี่ เราสามารถที่จะกำหนดเอาอย่างอื่นมาใส่ได้รึเปล่าครับ
แบบประมาณว่า ค่า ณ เวลาปัจจุบัน ไม่ใช่ต้องรอให้ close ก่อนค่อยเอามาคำนวนน่ะครับ
งงมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: กันยายน 03, 2010, 12:02:52 am »
ตรง Price_Close เราเอาตัวอื่นเช่น Price_high  Price_Low มาใส่ได้ครับแต่การใช่ Price_Close หากราคายังไม่จบแท่งก็คือราคา ณ  ปัจจุบันนี้เลยครับ แต่ถ้าเป็นผมนะครับจะเอา Current ออกครับ เพราะ Current+0   เป็นตำแหน่งที่บอกถึงแท่งเทียนที่ใช้ครับ ถ้าเป็น 0  แล้วใช่ Price_Close ก็คือจะได้ค่าปัจจุบันมากที่สุดครับ

double Buy1_1 = iMA(NULL, 0, 10, 0, MODE_SMA, PRICE_CLOSE,  0);

• **
« Reply #4 on: กันยายน 03, 2010, 11:38:59 am »
อ๋อ เข้าใจแล้วครับ
มันติดตรง current นี่เอง
ขอบคุณ Admin มากครับ  ;D