Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ใครใข้เวปเขียน Mq4 ออนไลน์ เป็นครับ ขอคำแนะนำครับ  (Read 7948 times)

gagoi

• Jr. Member
  • **
http://sufx.core.t3-ism.net/ExpertAdvisorBuilder/index.html#Buy

พอดีตามไปแล้วมีปัญหานิดหน่อยครับ

คือหาเงื่อนไขการเปิดโดยราคาปัจจุบันไม่เจอครับ ไม่รู้ว่ามันใช้ค่าตัวไหน(ที่เขาให้คลิก ๆ น่ะครับ)

ผมกำลังจะพยายามเขียนตามนี้ครับ (ตามรูปแบบมาตรฐานก่อนเลยครับ)

มี ma 10 20

ราคาปัจจุบันตัดกับเส้น ma 10 ขึ้น และ

เส้น ma 10 ต้องอยู่บน เส้น ma 20 และ

สัญญาน macd ต้องตัดขึ้น ให้ buy

เมื่อ ราคาตัดกับเส้น ma 10 ลง macd ตัดลง ให้ปิดออเดอร์

ถ้าราคาตัดกับเส้น ma 10และ

เส้น ma 10 ต้องอยู่ล่างเส้น ma 20 และ

สัญณาน macd ตัดลง ให้ sell

เมื่อเส้น ma 10 ตัดเส้น ma 20 ขั้นและ macd ตัดขึ้น ให้ปิดออเดอร์

พยายามเขียนอยู่แต่ยังงง ๆ อยู่เลยครับ รบกวนท่านที่เคยใช้ด้วยนะครับ

คิดว่าท่านทีเขียนเป็นอยู่แล้วน่าจะดูเข้าใจง่าย เลยมาขอคำแนะนำครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

mildassassin

• **
ผมใช้งานเว็บที่ว่านี่มานานแล้วครับ จนตอนนี้เข้าใจอะไรมากขึ้นเลยมาเขียนเองซะส่วนใหญ่ แต่ก็ยังใช้พื้นฐานจากเว็บนี้มาเป็นบางส่วนครับ
งั้นผมขออนุญาตตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ
ราคาปัจจุบันที่ว่านี่หมายถึงค่าของ bid กับ ask ใช่รึเปล่าครับ (เส้นขาวๆ กับแตงๆ ที่มันวิ่งขึ้นวิ่งลง) ที่มันบอกราคา ณ เวลานั้น ๆ
ถ้าผมเข้าใจถูกต้องนะครับ
วิธีก็คือ ต้องไปเพิ่มเอาเองน่ะครับ
ถ้าจะเอาปัจจุบันจริงๆต้องเอาค่า bid กับ ask มาอ้างอิงครับ
และการที่จะบอกว่าเส้นมีการขึ้นหรือไม่นั้น ต้องเอาค่าของ Shift มาอ้างอิงครับ
Shift ก็คือแท่งของกราฟครับ โดยปกติแล้วเราจะนับค่าแท่งปัจจุบันมีค่าเท่ากับ Shift 0 ครับ
ถ้านับถอยหลังไปเรื่อยๆ หรือนับจากขวามาซ้าย เพราะว่าขวาสุดคือแท่งปัจจุบันมีค่า Shift 0 ถัดมาทางซ้ายมือ 1 แท่งก็เป็น Shift 1 ถ้าถัดไป 10 แท่งก็ Shift 10 ครับ
ถ้าจะบอกเส้นมีการขึ้นหรือไม่นั้นคุณต้องตัดสินใจเองว่าจะนับค่า Shift ทั้งหมดกี่แท่งถึงจะถือว่าขึ้น ถ้าเอาแค่ แท่งที่ 0 กับ 1 มานับก็อ้างอิงแค่ 2 แท่งนี้ครับ
อย่างที่บอกว่า "ราคาปัจจุบันตัดกับเส้น ma 10 ขึ้น และ" ก็จะได้ประมาณและอ้างอิงแค่ 2 แท่งนะครับ คือ Shift 0 กับ 1

if (Bid > iMA(Null, 0, 10, 8,MODE_EMA, PRICE_CLOSE, 0) &&  <== จะอธิบายได้ว่า ราคาปัจจุบัน (Bid) ตัดกับเส้น ma 10 และ
    iMA(Null, 0, 10, 8, MODE_EMA, PRICE_CLOSE, 0) > iMA(Null, 0, 10, 8 MODE_EMA, PRICE_CLOSE, 1) && <=== เส้น ma10 แท่งที่ 0 มีค่ามากว่า ma10 แท่งที่ 1
    iMA(Null, 0, 10, 8, MODE_EMA, PRICE_CLOSE, 0) > iMA(Null, 0, 20, 8,MODE_EMA, PRICE_CLOSE, 0) && <=== เส้น ma 10 ต้องอยู่บน เส้น ma 20 และ
    iMACD(NULL, 0, 12, 26, 9, PRICE_CLOSE, MODE_MAIN, 0) > iMACD(NULL, 0, 12, 26, 9, PRICE_CLOSE, MODE_MAIN, 1) <=== สัญญาน macd ต้องตัดขึ้น ให้ buy

น่าจะเป็นประมาณนี้นะครับ ส่วนที่เว็บเขียนให้ไม่ได้ก็จะมีแค่ค่า Bid เท่านั้นเองครับ ตรงส่วนนี้เพิ่มเติมเองได้เลยครับ
ส่วนค่า ma กับ macd นี่สามารถกำหนดจากในเว็บได้เลยครับ
มีอะไรไม่เข้าใจก็ถามได้นะครับ จะตอบให้เท่าที่รู้ครับ

gagoi

• **
ขอบคุณมากครับ มิน่า..หาไม่เจอ เลย งง ๆ ว่าเราหาคำสั่งมันเจอหรือยังไง

ต้องขอบคุณมาก ๆ เลยครับ ที่อุตส่าห์เขียนตัวอย่างมากให้อีกด้วย

ขอบคุณครับ